Diễn đàn 12A6-NTB
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Diễn đàn 12A6-NTB

Diễn đàn những người bạn đã từng chung lớp 10,11,12A6 Trường PTTH Nguyễn Thái Bình 1984-1987

You are not connected. Please login or register

Cái chăn Bông

4 posters

Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

1Cái chăn Bông Empty Re: Cái chăn Bông Sat Feb 18, 2012 4:02 pm

Phuong Ngon

Câu chuyện cái chăn bông đã làm cho nhiều bạn a6 chúng mình cảm động, chính mình đọc xong câu chuyện tự nhiên nước mắt chảy xuống từ lúc nào cũng không rõ (không phải mít ướt đâu nha). Ngôn cảm nhận được trên đời còn có rất nhiều như tình người, tình yêu, tình nhân loại...Chính thực là tình bạn a6 của chúng ta vẫn giữ mãi cho đến ngày hôm nay thật tuyệt vời phải không các bạn?
Thúy ơi! Ngôn thấy đúng đó, đôi lúc mình phải để quên máy vi tính, hoặc một cái note nhỏ trên bàn để người bạn đời thương và hiểu mình nhiều hơn. That's goods idea! Vì thế các bạn nam a6 muốn "chị nhà" hiểu và được thương nhiều thì hãy thực tập nhé!
Huệ nói rất đúng lúc giàu rồi thì nên hiến máu, chứ đừng nên bán máu. Ngôn nghĩ "Anh chồng" quên đó. Vì Huệ có viết: "Đàn Ông nông nỗi giếng khơi, còn Đàn Bà sâu sắc như cơi đựng trầu" Vậy thôi đừng có bó tay nhe.

2Cái chăn Bông Empty Re: Cái chăn Bông Sat Feb 18, 2012 6:49 am

nvhue

nvhue

Cảm ơn "Bà Chủ tịch" quá khen, mình chỉ viết có vài hàng mà đưa "Bà Chủ tịch" đi từ tâm trạng này đến tâm trạng khác, quả là không nghĩ tới. Chủ yếu là đùa cho vui vậy thôi.

3Cái chăn Bông Empty Re: Cái chăn Bông Fri Feb 17, 2012 9:31 pm

ptnthuy

ptnthuy

Người chồng bỏ quên máy tính để người vợ đọc được cảm xúc và suy nghĩ của mình . Hành động này làm cho Thúy nhớ chuyện của mình . Thúy cũng đã từng thâu lời tâm sự của mình vào băng cassett hay viết một bức thư tự sự giả bộ để quên trên bàn cho đối phương đọc . Kết quả là người ta thay đổi và cư xử với mình tốt hơn . Túm lại chiêu này hay có thể học hỏi .
Đang đọc những dòng cảm xúc tràn trề của văn Huệ . Tự nhiên câu cuối thấy hụt mất tiêu luôn Smile

4Cái chăn Bông Empty Re: Cái chăn Bông Fri Feb 17, 2012 5:06 pm

nvhue

nvhue

Đọc câu chuyện "Cái chăn Bông" của Phương Ngôn, mình rất xúc động trước tình cảm của hai vợ chồng đối với nhau và cũng nhớ tới lời dạy của ông bà xưa:
"Đàn ông nông nỗi giếng khơi
Đàn bà sâu sắc như cơi đựng trầu".
Người vợ chưa hiểu chồng đã vội trách, may mà có người chồng khéo léo để máy tính.. để bày tỏ nỗi niềm.
Nhưng phong trào vận động tình nguyện hiến máu nhân đạo cũng phải bó tay với hai vợ chồng này. Lúc nghèo bán máu đã đành, lúc giàu cũng bán chớ không cho, quả là bó tay.

5Cái chăn Bông Empty Re: Cái chăn Bông Thu Feb 16, 2012 12:19 am

ptnthuy

ptnthuy

Mình rất xúc động khi đọcbài cái chăn bông của phương Ngôn sưu tầm .
Tình yêu lúc nghèo thì mộc mạc mà nhớ hoài . Những kỷ vật ngày xưa lần đầu tiên có tiền mua tặng nhau ,dù không có giá trị lớn . Mình vật nhớ hoài và cất giữ nó . Sau này đôi khi mình mua được món đồ giá trị gấp 100 lần . Nhưng cảm xúc không bằng cái món quà đầu tiên ấy trong những ngày đầu khó khăn thiếu thốn

6Cái chăn Bông Empty Re: Cái chăn Bông Tue Feb 14, 2012 11:08 pm

ndtruc

ndtruc

Tình yêu bắt đầu bằng cách yêu con người thật của họ, chứ không phải là yêu họ như yêu một bức tranh bạn vẽ ra, bằng không bạn chỉ yêu sự phản chiếu của chính bạn nơi họ.
...Em, chỉ mình em mới tạo cho anh cảm giác đang sống... Mọi người bảo đã gặp được thiên thần nhưng anh đã thấy em và thế
là đủ.

Được sửa bởi ndtruc ngày Fri Feb 17, 2012 11:29 pm; sửa lần 2.

7Cái chăn Bông Empty Cái chăn Bông Tue Feb 14, 2012 2:46 pm

Phuong Ngon

Ngày mai là 14/2 nhân ngày lễ Valentine's Day. Gởi tới các bạn câu chuyện về cái chăn Bông.

Chăn bông……

Cô vốn là một người con gái xinh đẹp. “Vệ tinh” xung quanh cô nhiều không kể xiết, nhưng cô bỏ ngoài tai tất cả để chọn anh – một công nhân làm việc ở nhà máy, thu nhập còn không đủ cho 3 bữa ăn hàng ngày. Cô chấp nhận từ bỏ cả gia đình, thậm chí là công việc đầy tương lai của mình để cưới anh.
Sau khi kết hôn, anh và cô mượn được nhà kho của một người bạn, họ sắp xếp lại thành một tổ ấm giản dị. Mùa đông đến, căn nhà kho trống trải hút gió lại càng trở nên lạnh giá. Khi ấy chưa đủ tiền mua chăn, cô thường bị giật mình tỉnh dậy giữa đêm vì lạnh.
Những lúc đó, anh chỉ biết ôm chặt cô vào lòng, dùng hơi ấm của cơ thể sưởi ấm cho cô. Một ngày cô trở về nhà với vẻ mặt thất thần nhợt nhạt, anh lo lắng hỏi cô có phải bị bệnh rồi không? Cô chỉ mỉm cười nói: “Em hơi mệt thôi!” rồi hân hoan rút từ trong túi ra một tờ bạc nhét vào tay anh:
“Chúng mình có tiền rồi anh ạ, mình đi mua một chiếc chăn thật ấm để đắp nhé.”
Anh sững người ngạc nhiên nhìn tờ tiền trong tay cô, giọng run run: “Làm sao em lại có nhiều tiền vậy?” Cô vui vẻ kể lại cho anh tiền là do cô kiếm được khi đi phát tờ rơi. Cô phải đứng từ sáng đến tối mới được trả ngần ấy tiền. Nói rồi cô vội vàng kéo anh ra khỏi nhà, không cho anh hỏi thêm điều gì nữa.
Họ mua môt cái chăn vừa tầm tiền. Từ đó, giữa đêm cô không còn bị giật mình thức giấc nữa. Vài năm sau, anh tìm được công việc tốt hơn, rồi kiếm được nhiều tiền, tự mở công ty. Không bao lâu anh đã xây cho cô một ngôi nhà khang trang, mua ô tô cùng rất nhiều đồ dùng đắt tiền khác. Anh nói muốn dành cho cô một cuộc sống ấm no đầy đủ bù đắp lại những tháng ngày khó khăn vất vả trước đây. Cuộc sống
bỗng vụt thay đổi khiến cô có phần bàng hoàng chưa kịp thích nghi với điều kiện mới.
Ngày chuyển nhà, anh bảo những đồ đạc cũ trong căn nhà kho của họ trước đây anh đều muốn vứt đi không giữ lại bất cứ cái gì. Nhưng cô khăng khăng nói muốn giữ lại cái chăn để đắp. Và rồi một thời gian dài nữa họ vẫn dùng cái chăn cũ ấy, giờ đây nó đã trở nên xù xì cũ kĩ, còn bị rách khá nhiều chỗ. Anh không ngừng phàn nàn với cô:
“Thôi bỏ cái chăn cũ này đi em, mình có thể mua một cái chăn mới ấm áp và tốt hơn rất nhiều. Em xem cả nhà mình toàn những đồ đắt tiền, nhìn cái chăn cũ này trong nhà trông thật chướng mắt”.
Nhưng cô vẫn cố chấp nhất quyết giữ lại cái chăn cũ ấy, vì chỉ khi đắp nó cô mới cảm thấy ấm áp và được che chở. Một hôm, anh về nhà mang theo một cái chăn mới và nhất quyết bảo cô bỏ cái chăn cũ đi.
Lần này dù không nỡ nhưng cô vẫn nghe theo lời anh. Từ đó, hàng đêm cô ngủ không còn ngon giấc nữa, trong lòng cô lúc nào cũng cảm thấy thấp thỏm lo lắng khiến cô lại không ngừng giật mình giữa đêm. Và mỗi lần tỉnh dậy như thế, hai mắt cô lại đầm đìa nước.
Anh vốn không biết rằng để mua được cái chăn đó cô đã phải đi bán máu lấy tiền chứ không phải đi phát tờ rơi như cô nói với anh. Lần đầu tiên bán máu, biết bao đau đớn, cũng chỉ vì muốn có cái chăn này. Vậy mà anh lại nỡ vất bỏ nó.
Cô dần cảm thấy anh không còn yêu cô như xưa nữa. Một ngày anh có việc gấp phải ra ngoài, quên mang theo máy tính xách tay quen thuộc. Trên màn hình của anh vẫn hiện lên trang blog anh viết hàng ngày. Và cô bất chợt đọc được dòng chữ anh hình như mới viết không lâu.
“Ngày hôm ấy em từ đâu về khuôn mặt tái xanh nhợt nhạt khiến cho tôi lo lắng vô cùng. Rồi em nói em đi phát tờ rơi để mua chăn cho hai đứa. Tối hôm đó chúng tôi nằm ngủ ấm áp trong chiếc chăn mới, thấy em nằm cuộn tròn trong lòng tôi say trong giấc ngủ, tôi thương em biết bao. Đã bao đêm rồi em không được ngủ ngon đến vậy. Và rồi tình cờ tôi nhìn thấy trên tay em có một vết sưng nhỏ, dường như bị kim tiêm đâm vậy. Tôi bỗng hiểu ra tất cả.
Hóa ra em nói dối tôi em đi phát tờ rơi, thực ra em đã đi bán máu để có tiền mua chăn, chỉ vì một cái chăn mà em đã phải khổ sở đau đớn đến vậy. Đêm đó tôi đã khóc vì thương em và cũng thầm hứa sẽ cố gắng làm việc, phấn đấu trở thành một người thành đạt, để có thể bù đắp lại những ngày tháng khốn khó này cho em. Và giờ đây tôi đã thực hiện được lời thề đó.
Hôm qua tôi quyết định đến trạm hiến máu, tôi chỉ muốn cảm nhận một chút nỗi đau em từng trải qua. Khi chiếc kim tiêm đâm vào mạch máu, một cảm giác nhói buốt lan dọc khắp cơ thể. Nhưng tôi không thấy đau, ngược lại, rất hạnh phúc. Tôi lấy tiền bán máu và đi mua chiếc chăn mới này. Tôi muốn nó là
món quà bất ngờ dành cho em…”
Nước mắt cô đã ướt đẫm tự độ nào. Hóa ra tình yêu của anh dành cho cô vẫn sâu đậm và lớn lao đến vậy. Mùa đông năm nay anh đã đổi máu của mình tặng cho cô chiếc chăn ấm, có lẽ đó cũng sẽ là chiếc chăn ấm áp nhất cô có trong đời.

HAPPY VALENTINE đến tất cả các bạn a6 I love you I love you I love you

Sponsored content

Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]