Diễn đàn 12A6-NTB
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Diễn đàn 12A6-NTB

Diễn đàn những người bạn đã từng chung lớp 10,11,12A6 Trường PTTH Nguyễn Thái Bình 1984-1987

You are not connected. Please login or register

GÓC GIA ĐÌNH ...

2 posters

Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

1GÓC GIA ĐÌNH ... Empty GÓC GIA ĐÌNH ... Fri May 25, 2012 7:12 am

tnathy

tnathy

Hãy chỉ để ghen là một gia vị ...

Ghen có nhiều mức độ . Ở một mức vừa phải thứ tình cảm này sẽ có lợi cho tình yêu nhưng quá mù ra mưa sẽ dẫn đến mâu thuẫn , thậm chí gây đở vỡ . những cuộc tình phẳng lặng không sóng gió , không hờn ghen tuy có những điểm tốt , song nó dễ làm cho người trong cuộc thấy buồn tẻ , đơn điệu .Tình yêu nếu thiếu đi chút hờn nghen , giận dỗi thì cũng giống vị nhạt của món ăn thiếu gia vị . Chỉ một chút " ghen " đúng mực sẽ là điểm cộng kỳ diệu cho tình yêu đôi lứa . Lúc này , tình yêu mới thực sự có ý nghĩa . Nhưng nếu bạn quá lạm dụng thứ gia vị này ,thì chẳng khác nào bạn tự đưa tình vào ngõ cụt . " Ghen " , nó tựa như con dao hai lưỡi , nếu bạn khéo dùng vào những lúc thực sự cần thiết thì rất hữu ích . Ngược lại , nếu dùng bừa bãi thì hậu quả thật khó lường . Không có gì tốt hơn khi mâu thuẫn hay hiểu lầm xảy ra , hai vợ chồng nên cùng nhau chia sẻ để hiểu nhau hơn .

Amour Amour .

2GÓC GIA ĐÌNH ... Empty Tình Yêu & Hôn nhân . Sat Jan 14, 2012 11:58 am

tnathy

tnathy

10Qui Tắc Giữ Hạnh Phúc

Bạn từng đọc rất nhiều cách hướng dẫn để có một gia đình hạnh phúc . Để không " Đường ai nấy đi " Hay nhẹ hơn là vợ chồng mất " Đoàn Kết " thì hãy nhớ 10 quy tắc sau đây :

1* Đừng bao giờ cằn nhằn, hay ca thán quá nhiều vấn đề

Nếu chỉ là một việc nào đó làm bạn không hài lòng nhưng suốt ngày bạn " rầy la " rồi móc nối những thói hư tật xấu của bạn đời sẽ khiến người ấy thêm chán nản và mâu thuẫn gia đình nảy sinh . Bởi chính bản thân bạn cũng đâu có muốn vợ hay chồng mình nói quá nhiều phải không ?

2* Trong cuộc sống vợ chồng bao giờ cũng có những ý kiến đối lập

Nếu vậy bạn và người bạn đời của bạn cần phải giải quyết chúng thật nhanh chóng nhưng không có nghĩa là bỏ qua . Bởi mâu thuẫn nhỏ không được "hóa giải" để lâu ngày sẽ tích tụ thành những mâu thuẫn lớn thì khó lòng có thể giải quyết êm đẹp được .

3* Không ai trên thế giới này là người hoàn hảo và ngay cả bạn cũng vậy

Khi chồng / vợ mắc phải sai lầm , bạn nên biết tha thứ , biết chấp nhận và quên sự thật không hay , cùng người bạn đời gánh vác , chia sẻ khó khăn .Làm được vậy gia đình sẽ êm ấm và gắn bó hơn rất nhiều .

4* Đừng " nuôi dưỡng " những vấn đề của quá khứ

Nghĩa là bạn có bất kỳ mâu thuẫn nào thì chỉ nên giải quyết nó chứ đừng lôi chuyện cũ để thêm " mắm" cho những nảy sinh hiện tại .

5* Luôn luôn nhắc nhở mình

Hãy luôn nhắc nhở bản thân rằng mình yêu gia đình , yêu người bạn đời của bạn bao nhiêu .

6* Thiếu tôn trọng người bạn đời là một sai lầm

Vì điều quan trọng thiết yếu trong hôn nhân là sự tôn trọng lẫn nhau .

7* Dù kết hôn nhưng bạn đừng đánh mất cá tính bản thân mình

Có những thói quen tốt sau khi lấy chồng /vợ thì nên giữ lại những đặc tính riêng đó và cũng là thể hiện con người bạn .

8* Dành thời gian cho nhau

Nếu bạn đã có những dự định đi nghĩ ngày cuối tuần cùng nhau thì đừng để mất buổi "hẹn hò" đi chơi này bằng những lý do " ngớ ngẩn " bạn nhé . Thậm chí khi hai bạn ở nhà thì nên dành thời gian chăm sóc lẫn nhau để hâm nóng tình cảm vợ chồng .

9* Nhớ là đừng bao giờ nói dối hay không trung thực

Vì chỉ cần một lần nói dối bị phát hiện có nghĩa là bạn đã đánh mất lòng tin nơi anh ấy ( cô ấy ) và mọi việc sẽ diễn ra ngày một tồi tệ hơn khi hai bên nghi ngờ lẫn nhau đấy .

10* Yêu thương mỗi ngày

Thể hiện những cử chỉ hay lời nói để diễn tả sự quan tâm và tình yêu của bạn đối với người bạn đời hàng ngày .

AmouretMarriage

3GÓC GIA ĐÌNH ... Empty Dạy con biết hạnh phúc Wed Jan 11, 2012 8:41 am

tnathy

tnathy

Dạy con biết Hạnh Phúc

Tất cả mọi người đều mong có hạnh phúc, mọi bậc cha mẹ đều mong cho con mình hạnh phúc . Nhưng có bao giờ bạn dạy con hạnh phúc chưa ?

Trong cuộc sống , có nhiều gia đình mà cha mẹ rơi vào những hoàn cảnh bất hạnh như chia ly , nghèo khó , bệnh tật ... Hoặc ngược lại , có những gia đình sung túc đầy đủ nhưng quá bận rộn làm ăn tính toán .

Khi đó người lớn vì mãi lo toan những vấn đề của mình mà quên rằng các con mình sinh ra chịu ảnh hưởng từ cha mẹ , trong những hoàn cảnh đó , chúng không sẵn sàng để hạnh phúc .

Nhiều khi do không được quan tâm hướng dẫn , đứa trẻ với những vấn đề tâm lý , tự định nghĩa" Hạnh Phúc " theo kinh nghiệm riêng của nó nên có lúc không tránh nỗi sai lầm . Với những sai lầm ấy , có khi người ta đã phí hoài những quãng thời gian đẹp nhất của đời người để duổi theo những niềm vui xa xôi và phù phiếm , để khi nhận ra thì đã đánh mất cả cuộc đời .

Vậy thì, điều quan trọng nhất mà một đứa trẻ cần phải biết trước hết là hạnh phúc của nó ,thứ mà nó cũng như cả nhân loại đang theo đuổi , nằm ở đâu ? Dù bạn đang ở bất kỳ hoàn cảnh nào , sung sướng hay khổ sở cùng cực , xin hãy dạy con bạn biết cách hạnh phúc để dù cuộc đời có thăng trầm đến đâu chăng nữa Nó vẫn vững vàng , bởi vì không chắc bạn có thể lo lắng cho con suốt cuộc đời .

Hạnh phúc không ở đâu xa , mà đơn giản ở ngay trong mỗi con người chúng ta . Kho tàng của hạnh phúc tiềm ẩn trong thân thể và tâm hồn của con bạn . Hãy chỉ cho chúng thấy điều đó .

Xin bạn đừng ca cẩm và mắng con vì tiền bạc và khó khăn , đừng làm con lầm tưởng rằng Nó sẽ phải đánh đổi cà cuộc đời Nó để kiếm tiền và đó là cách duy nhất để có hạnh phúc .

Bạn hãy ôm con vào lòng và hỏi Nó : " Con yêu , con dùng đôi mắt để làm gì? " , Nó sẽ trả lời mắt để nhìn thấy Mẹ , thấy Cha , để ngắm bông hoa , một con chim bay trên bầu trời ...

Vậy bạn hãy nói với con : " Con yêu , con đã có một kho báu quý giá mà Cha Mẹ để lại cho con , hãy giữ gìn nó và như vậy con sẽ cảm thấy rằng Cha Mẹ luôn ở bên con . Thật sung sướng biết bao khi con có một đôi mắt . và vì vậy con hãy yêu thương những người bất hạnh khi họ không thể nhìn thấy bất cứ thứ gì ".

Tương tự như vậy , hãy nói cho con hiểu con thật hạnh phúc khi con có cái đầu để suy nghĩ , mũi để thở , đôi tai biết lắng nghe mọi âm thanh của cuộc sống và cảm thông với người khác , cái miệng để nói những lời đẹp đẽ . đôi tay để viết ,vẽ ,làm việc ,sáng tạo và giúp đỡ mọi người , bày tỏ tình thương ; đôi chân có thể tự do đi trong suốt cuộc đời ... Hiểu được như vậy , con bạn sẽ không bao giờ oán trách cuộc sống và Cha Mẹ . Chúng sẽ biết hạnh phúc với những giá trị mà Nó đang có . Và với giá trị đó , Nó biết cách tự lập để sống .

Mỗi ngày , bạn hãy dạy con biết mỉm cười. Hãy giúp con cảm nhận được ngày nào cũng là ngày hạnh phúc . Hãy dạy con cảm nhận cả thế giới và cảm ơn thế giới vì những gì Nó đã nhận được .

Hãy thủ thỉ với con rằng , con cũng hư một bông hoa , một chú chim nhỏ , là một thành phần tạo nên vẻ đẹp của cuộc đời . Hãy giúp con sung sướng khi Nó là một phần của tất cả những điều kỳ diệu đó.

Đừng để con biến thành trung tâm của sự ích kỷ và tách biệt với thế giới , đừng để con nghĩ mình là " cục vàng . hòn ngọc " duy nhất trong gia đình , cháu sẽ bị cô lập bởi suy nghĩ đó.

Hãy dạy con biết tôn kính người già , thân ái cùng anh chị em , bè bạn và xóm giềng . Hãy dạy con biết nhường nhịn và tha thứ , biết quên đi oán hờn .

Xin đừng gieo cho con nỗi căm hận và thù ghét , vì làm như vậy là bắt con phải mang theo một gánh nặng và những vết thương lòng suốt cuộc đời .

Hãy dạy con biết chia sẽ niềm vui , nỗi buồn với những người thân yêu và cả những mảnh đời khác bên ngoài gia đình .Hãy dạy con biết dùng những lời dịu dàng và thân ái với mọi người . Hãy dạy con cảm nhận được sự sung sướng mỗi khi Nó cho đi .

Hạnh phúc khi cho đi là thứ hạnh phúc không ai có thể lấy mất . Người thật sự giàu có là người luôn có thể san sẻ và yêu thương . Bạn hãy chỉ cho trẻ thấy , trái tim cháu chứa đựng cả thế giới khi Nó ấm áp và yêu thương , và con bạn sẽ không bao giờ bị cô độc giữa thế giới này khi Nó có một trái tim mạnh mẽ không khô cằn , mang theo tình yêu thương được truyền từ Cha Mẹ của Nó .

Con bạn sẽ mang thông điệp yêu thương của bạn , của tổ tiên bạn vào tương lai . Khi con bạn hạnh phúc thì bạn và tổ tiên đều hạnh phúc .

Và cuối cùng , xin các bậc Cha Mẹ đừng bỏ quên hạnh phúc của chính mình khi hạnh phúc ở ngay bên trong bạn .

Family

4GÓC GIA ĐÌNH ... Empty Re: GÓC GIA ĐÌNH ... Fri Dec 09, 2011 10:54 am

tnathy

tnathy

Dành cho Nam Giới

Phụ Nữ Muốn Gì?

Làm sao chinh phục được phái đẹp ? Làm sao để có được cuộc sống hôn nhân hạnh phúc ? Các quý ông hãy trang bị cho mình những hiểu biết bí ẩn về "Một nữa " kia của mình bằng những khám phá thú vị của các chuyên gia tâm lý xã hội dưới đây , và như thế quý ông sẽ thàng công trong mối quan hệ với quý bà , quý cô khi đáp ứng được mong muốn của họ .

Người Đàn ông có kinh tế vững vàng và giàu tình cảm gia đình
Đối với phụ nữ thì vấn đề tiền bạc và tài chính là một yếu tố quan trọng , thậm chí còn có những ảnh hưởng lớn tới hạnh phúc hôn nhân . Một nghiên cứu đã dược tham gia của 1,000 sinh viên cho thấy những đức tính của chị em phụ nữ mong muốn tìm được ở các đấng mày râu là sự hấp dẫn và yêu thương lẫn nhau , sự phụ thuộc và ổn định về cảm xúc . Ngoài ra , một cuộc khỏa cứu khác được tiến hành với hơn 5,000 cặp vợ chồng người Mỹ cũng đã cho thấy rằng Người Phụ Nữ hạnh phúc nhất trong hôn nhân khi mà các đức lang quân tỏ ra gắn kết về cảm xúc. Những điều đó có thể được biểu hiện như các quý ông chồng thể hiện những cảm xúc tích cực ,quan tâm tới các nhu cầu , ý muốn của vợ , dàng thời gian tham gia các hoạt động của gia đình .

Người Đàn Ông biết trân trọng bạn đời
Đôi khi, hai người xảy ra những "cuộc chiến tranh "về những vấn đề trong cuộc sống ví như ; tài chánh . công việc nhà ,thời gian chăm sóc gia đình ... đây cũng chính là những nguyên nhân khiến cho tình cảm hôn nhân bị tan vỡ . Và nghiên cứu cũng chỉ rõ rằng đa số phụ nữ thường phải đảm trách đa phần công việc nhà , nhưng họ sẽ vui vẻ làm những công việc ấy khi người đàn ông của họ hiểu và biết trân trọng những gì họ đang làm . Nên các chuyên gia khuyên quý ông " Một trong những cách đơn giản nhất để bà xã vui vẻ , là bạn phải biết cách nói hai chữ Cám Ơn ". Kết qủa từ những cuộc nghiên cứu những cặp vợ chồng đã kết hôn và những cặp đang sống chung với nhau cho thấy : những người được bạn đời đánh giá cao sẽ đỡ tức giận hơn khi phải dành hầu hết thời gian để làm việc nhà . Thêm vào đó , những người thường được bạn đời khen ngợi cũng thấy hài lòng hơn trong mối quan hệ lứa đôi .
Người Đàn Ông không ghen mù quáng
Các chuyên gia tâm lý cho biết , nếu gặp một anh chàng "hấp dẫn " thì các chị em phụ nữ thường " chỉ ngưỡng mộ " lướt qua , sau đó tìm cách để cải thiện và gắn kết mối quan hệ vợ chồng thực tại của mình hơn .Điều này cũng có nghĩa là , các đấng mày râu không nhất thiết phải GHEN nếu khi vợ mình gặp gỡ những người đàn ông có sức " hấp dẫn ". Trái lại , có thể các chị em còn cảm thấy các ông chồng của họ "hấp dẫn và đáng yêu " hơn những anh chàng bảnh trai kia .

Người Đàn Ông biết quan tâm và chăm sóc .
Chocolate Có thể là một trong những cách khiến trái tim nàng "tan chảy" trong ngày lễ tình nhân, tuy nhiên tình yêu đích thực không phải đơn thuần như chiếc hộp đựng những viên chocolate . Theo thống kê hiện nay chứng bệnh tim mạch là một trong những "Thủ phạm " hàng đầu của các chị em phụ nữ . Thêm vào đó , các chuyên gia cũng cảnh báo rằng bệnh tim mạch thường " viếng thăm " các chị em phụ nữ hơn những đấng mày râu . Cho nên quý ông hãy quan tâm đến sứckhỏe của người phụ nữ của mình , thường xuyên nhắc nhở bạn đời đi kiểm tra sức khỏe tim mạch , cần phải quan tâm đến chế độ ăn uống, sinh hoạt , vận động thật lành mạnh ngay từ bây giờ để phòng tránh nguy cơ mắc những chứng bệnh về tim mạch .

Family : 24h

5GÓC GIA ĐÌNH ... Empty RE : GÓC GIA ĐÌNH Mon Nov 28, 2011 12:38 pm

tnathy

tnathy

Dành cho nữ giới

làm sao để Vợ Nói - Chồng Nghe ?

Lựa chọn thời điểm nói .

Vì nếu khởi đầu câu chuyện không đúng lúc , bạn có thể sẽ "ra về tay trắng "mà không nhận được sự quan tâm chứ đừng nói đến sự ủng hộ của chồng .Các thời điểm sau nhất định nên tránh : khi Tv đang tường thuật sự kiện thể thao , khi chồng vừa trở về sau một ngày làm việc hoặc đúng lúc Anh ấy định đi ngủ .

Nói ngắn gọn .

Bạn hãy giữ lại những cuộc trò chuyện lê thê cho mấy cô bạn gái của mình . Đàn ông thích đơn giản thôi , bởi thế ,nên cố gắng vào thẳng vấn đề. Càng nói ngắn gọn ,đủ ý , bạn càng thu hút sự quan tâm của chồng .

Đừng xúc động .Vì đàn ông thông thường sẽ nghĩ rắng " đúng là đàn bà " rồi xem nhẹ điều bạn đang cố gắng truyền tải .

Nhắc lại nếu cần ...nhưng không "lải nhải".

Đôi khi bạn phải nói lại 2 lần để sáng tỏ ý mình muốn nói . một vấn đề được đem ra nói đi nói lại 10 lần thì sẽ bị xem là "lải nhải ".Đức Lang Quân sễ chán nản và chẳng buồn nghe bạn nữa đâu .Anh ấy có khi còn mất kiên nhẫn và lẫn tránh bạn .

Tận dụng vũ khí mạnh .

Thứ " vũ khí mạnh " này đương nhiên không phải là " nước mắt ", mà chính là những " món ăn ngon". Sau buổi tối thịnh soạn là thời gian hoàn hảo để bạn "trình đệ " bất cứ mong muốn nào , bởi khi ấy , Phu quân được ăn no và trở nên cực kỳ dễ thương , dễ tính .

Nhớ rằng .

*Anh ấy không phản ứng lại nhiều không có nghiã Anh ấy không nghe bạn .Vẫn có kiểu đàn ông thuộc tuýp " trầm ngâm " như vậy mà .

* Nếu bạn hỏi ,nên bảo đảm bạn lắng nghe Anh ấy trả lời . Còn nếu bạn chẳng bỏ tâm nghe câu trả lởi , thì Anh ấy cần gì nghe câu hỏi của bạn chứ ?

*Hãy cám ơn Anh ấy vì đã nghe bạn nói .Đàn ông là thế đấy , làm gì đó mà được người khác biết ơn , lần sau anh ấy sẽ phát huy hơn .

the beauty magazine.

6GÓC GIA ĐÌNH ... Empty RE : GÓC GIA ĐÌNH Mon Nov 28, 2011 12:08 pm

tnathy

tnathy

Dành cho nam giới
Cái giá phải trả cho thói Trăng hoa

Mỗi người đàn ông cũng tự dành cho mình những quyền năng nhất định , Trong đó lớn nhất là quyền tự do .Nhưng trong đời sống hôn nhân , người đàn ông thông minh phải biết xác định cho mình những vùng cấm kỵ .
Khi tình cảm 1+1=0

Hơn 80% số thư từ mà các văn phòng tư vấn tình cảm nhận được là của phụ nữ và hầu hết trong số đó là kể tội ngoại tình của các " phu quân ". Với phụ nữ sống đồng nghiã với yêu nhưng tình yêu của họ luôn mang đầy ngờ vực .
" Chồng tôi có một thói quen rất tồi tệ là tán tỉnh ,ve vãn những người phụ nữ khác .Khi chúng tôi đang ở bên nhau ,anh ấy nhìn chằm chằm vào những người phụ nữ khác ,đặc biệt là cơ thể của họ .Đôi khi ,anh ta còn tiến về phiá họ ,nói những lời nói có tính cách tán tỉnh ,thậm chí còn xin số điện thoại . Những hành vi đó thực sự khiến tôi khó chịu và bất an ". Đó là một trong vô số những bức thư mà chúng tôi nhận được qua email . Nhưng đây là lá thư của người vợ thiếu kinh nghiệm và hành vi của ông chồng kia cũng rất thiếu kinh nghiệm .Những người đàn ông ma mãnh ve vãn phụ nữ một cách lịch sự và kín đáo hơn nhiều .
Nhiều người đàn ông suy nghĩ một cách rất đơn giản về việc họ ve vãn những phụ nữ tình cờ bắt gặp trên đường đời rằng : "Đó là của trời cho , chim cá nước ai được thì ăn chẳng mất gì của nhà mình cả " Nhưng hoàn toàn không đúng như vậy , cái mất diễn ra âm thầm , lặng lẽ nhưng rất lớn . Trong toán học 1+1=2 còn trong tình yêu 1+1 có thể là 1-1(=0) .Bạn có một người vợ cộng thêm một người tình thì bạn có thể hoàn toàn trắng tay .

Mỗi chúng ta đều có một ngân hàng , trong đó tích trữ những đam mê , tình yêu và tình dục và bạn tự do tiêu xài số vốn đã tích trữ đó . Nếu tài khoản trong ngân hàng tình yêu của bạn được chi thêm cho người phụ nữ khác thì đương nhiên phần mà vợ bạn được hưởng sẽ ít đi . Các "đấng mày râu " có thể biện minh rằng đó chỉ là xã giao và phép lịch sự chứ không có động cơ thiếu trong sáng . Nhưng nếu bạn thường xuyên nghĩ về cô ấy ,quan tâm đặc biệt đến cô ấy thì hình ảnh của vợ trong tim bạn sẽ mờ dấn .Điều đó có nghĩa rằng các "phu quân " đang đánh cắp từ vợ mình và cũng là đánh cắp từ chính bản thân mình .

Làm người ai cũng yêu cái đẹp nhưng việc "phu quân" mê những cô gái trẻ đẹp khác hẳn việc họ bị hấp dẫn bởi vẻ đẹp một buổi hoàng hôn tím hoặc một buổi bình minh khi vừng dương đỏ rực nhô lên giữa biển cả .Sự đam mê của đàn ông với một người con gái đẹp bao giờ cũng kèm theo ý muốn được hưởng thụ , sử dụng .Họ không thể sử dụng vì chẳng qua con chim vàng anh không đậu vào tay áo họ mà thôi .Khi con mèo đã liếm mép trước điã cá rán không ai tin rằng nó sẽ không ăn vụng , vấn đề là người ta có đậy kín đĩa cá hay không . Người đàn ông khôn ngoan không đa mê những cô gái đẹp vì "nhan ssắc " như " vực thẳm " , ai không tỉnh táo cũng điều bị "chết đuối " . Khi các phu quân tán tỉnh những cô gái khác thì vợ của họ sẽ cảm thấy bị tổn thương nặng nề và mối quan hệ vợ chồng sẽ bị suy sụp .

st Vietsun magazine

7GÓC GIA ĐÌNH ... Empty RE : GÓC GIA ĐÌNH Thu Nov 03, 2011 11:19 am

tnathy

tnathy

KỸ NĂNG GIAO TIẾP : CHÌA KHÓA DẪN ĐẾN THÀNH CÔNG
Làm bất cứ công việc gì , hay đang học bất cứ nghành nghề nào , giao tiếp tốt là chìa khóa vàng dẫn đến thành công .Giao tiếp là một kỹ năng hoàn toàn có thể học hỏi và rèn luyện theo thời gian . Dưới đây là một số gợi ý trong vấn đề giao tiếp :
1.Nguyên tắc 3 T
_ Think before speaking :Thận trọng và cân nhắc kỹ càng trước khi nói sẽ giúp bạn không rơi vào những tình huống khó xử vì lỡ lời .Dân gian VIỆT NAM có câu "uốn lưỡi bảy lần trước khi nói" cũng với ý nghĩa tương tự .
_Think on paper :Viết ra giấy những điều quan trọng bạn muốn nói để không bỏ sót bất kỳ đìểm nào .Có thể xử dụng các loại index card trong việc này .
_Take time :Hãy dành nhiều thời gian cho những cuộc gặp gỡ quan trọng . hãy thực tập nhìều lần những điều muốn nói để có thể diễn đạt hết những gì mình muốn và có thể ứng đối kịp thời khi rơi vào trường hợp bất ngờ hay lúng túng .

2.Thời điểm .
Chọn thời điểm thích hợp để nói chuyện sẽ giúp bạn đạt kết quả như mong muốn .Ví dụ : muốn nhờ đồng nghiệp giải quyết một rắc rối ,đừng chọn lúc họ đang phải giải quyết những khó khăn của họ , họ sẽ không có thời gian và tâm trí để giúp bạn.
3.Xem xét đối tượng .
Nên quan sát tâm trạng và khả năng lĩnh hội của những người mà bạn muốn nói chuyện trước khi mở lời .Khi tâm trạng tốt , người ta sẽ cởi mở và dễ chấp nhận tiếp thu ý kiến của người khác . Căng thẳng , mệt mỏi và lo lắng sẽ làm họ thiếu tập trung và không thoải mái khi nói chuyện . Vì vậy ,nên bắt đầu bằng câu hỏi như " Anh/Chị có rảnh để nói chuyện một chút không ? "hay " bạn có thể cho tôi 10 phút để nói chuyện được không ? ". Nếu họ bận ,bạn nên hẹn một thời điểm khác thuận tiện cho họ .
4. Những yếu tố xung quanh.
Nhạc ,tiếng ồn ,ánh sáng quá chói ,tranh ảnh gây mất tập trung , người ra vào thường xuyên ...là những lý do có thể gây cản trở việc giao tiếp .Hãy loại bỏ những yếu tố cản trở này để giúp cuộc nói chuyện thoải mái và tập trung hơn , đặc biệt khi cần nói chuyện để giải quyết những vấn đề quan trọng .Hãy nhớ rằng ,10 phút tặp trung vào câu chuyện sẽ giúp bạn giải quyết được vấn đề hơn là 30 phút nhưng bị gián đoạn bởi những yếu tố xung quanh .

5. Nguyên tắc 3S
_ Say what you mean :Nói điều bạn nghĩ ,sử dụng ngôn từ ,câu chữ đơn giản ,rõ ràng ,dễ hiểu .Sử dụng trong giới hạn cho phép ngôn ngữ cơ thể nếu cần thiết .
_Say what you want :Nói điều bạn muốn, đưa ra yêu cầ/ý kiến /mong muốn của mình một cách rõ ràng và trực tiếp .
_Say what you feel :Nói đìều bạn đang thật sự mong muốn và suy nghĩ .

6. Nói ít hiểu nhiều
Nói chậm rãi và dùng những câu nói thông dụng để diễn đạt ý của mình .Để cuộc nói chuyện đi đến kết quả như mong muốn ,người nói cần đặt mình vào tâm trạng và hoàn cảnh của người nghe để họ hiểu hơn .Lắng nghe giúp bạn hiểu được những điều họ nói và cả những điều họ không nói ra .

7.Tập trung
Tập trung trong quá trình giao tiếp , hướng người về phía trước thể hiện bạn đang lắng nghe họ .Không nên ngắt lời, đưa ra những nhận xét hay bình phẩm khi người đối diện đang nói .

8. Nghỉ
Khi người nói vừa dứt lời , đừng nên đáp lại ngay . Dừng lại một chút trước khi nói để có thời gian suy nghĩ về những gì vừa nghe được .
9.Đặt câu hỏi
Bạn không nên nghĩ rằng mình hiểu hết những gì mới nghe thấy .Nếu có bất kỳ khúc mắc nào , đừng ngại hỏi lại " Có phải ý bạn là...? "Nếu không chắc những gì mình đã nghe hãy lập lại những lời nói để xác nhận với người nói , Ví dụ : " Bạn đã nói... như vậy có đúng không ?" .Những câu hỏi này sẽ giúp bạn tránh hiểu lầm và cũng đồng thời thể hiện sự quan tâm , lắng nghe của bản thân tới người nói .

10. Dành thời gian để người nghe tiếp nhận thông tin
Ai cũng cần thời gian để tiếp nhận những thông tin mới , đặc biệt là những thông tin hay ý kiến yêu cầu họ thay đổi thói quen hay quan điểm của mình . Theo tự nhiên ,ai cũng nói 'không ' trước sự thay đổi hay ý kiến mới . Chính vì vậy ,hãy dành cho người lắng nghe khoảng 72 giờ để tiếp nhận và suy nghĩ về những thông tin này .
Vì bản chất con người là không thích thay đổi nên khi mở lời về những ý tưởng mới , nên chọn cách tiếp cận như sau : " Tôi đang nghĩ không biết mình có thể thực hiện/ giải quyết vấn đề này theo hướng này được không ? Anh thấy sao ?"Khi bạn không áp đặt chủ kiến của mình thì đối phương sẽ thấy cởi mở và thoải mái hơn khi lắng nghe bạn .

Cuối cùng , để giao tiếp tốt , cơ bản là phải đặt trọng tâm vào người mà bạn đang nói chuyện và tập trung vào trọng điểm .Hãy cởi mỡ ,thân thiện và lịch sự để cuộc gặp gỡ không chỉ giúp bạn giải quyết vấn đề nào đó mà còn mang lại cho bạn những mối quan hệ tốt đẹp trong công việc lẫn cuộc sống .

(The Career Builder )

8GÓC GIA ĐÌNH ... Empty RE : GÓC GIA ĐÌNH Sat Oct 29, 2011 9:45 am

tnathy

tnathy

NHỮNG THÓI QUEN KHIẾN HẠNH PHÚC TAN VỠ .

Đôi khi những thói quen bình thường , tưởng chừng như vô hại cũng có thể trở thành kẻ thù "giết chết " hạnh phúc .

Chỉ trích gia đình của người mình yêu

Dù cho nghĩ thế nào về gia đình của người yêu đi chăng nữa , cũng không nên dùng những lời lẽ nặng nề để nói về họ . Điều này rất quan trọng đối với cả hai phái . Bởi dù có yêu bạn bao nhiêu đi chăng nữa , anh ấy ( hoặc cô ấy ) cũng không chấp nhận được việc bạn không tôn trọng gia đình họ .Vì thế ,hãy cẩn thận trong từng lời nói , đừng để " lời nói không mất tiền mua " lại làm tan vỡ hạnh phúc của bạn .

Quan tâm quá mức

Có thể bạn cho rằng việc gọi điện thoại thường xuyên , ghé thăm blog liên tục ... sẽ khiến đối phương cảm thấy bạn rất yêu và quan tâm tới họ . Tuy nhiên , trên thực tế là bạn đang tự biến mình thành một người lắm điều nhiều chuyện hay một gián điệp khi quá soi mói vào đời tư của người khác đấy . Hãy làm mọi việc ở mức độ vừa phải , đừng tự biến mình thành đìệp viên bất đắc dĩ .

Tranh cãi nơi công cộng

Bạn là người đầy chính kiến và đối phương cũng vậy .Cả hai thường tranh luận về nhiều vấn đề cùng quan tâm .Tuy nhiên nên tránh tranh luận ở những nơi đông người . Nếu bạn cố tình gây tranh cãi nơi công cộng sẽ khiến anh ấy ( cô ấy ) cảm thấy mất mặt và hạnh phúc của bạn có nguy cơ "lung lay ".

Bỏ mặc bản thân

Sau mỗi trận cãi vã , bạn thường mệt mỏi và bất cần .Bạn bỏ mặc anh ấy và cũng bỏ mặc luôn bản thân mình . Đây là một suy nghĩ sai lầm .Bởi nó không chỉ ảnh hưởng đến sức khỏe của bạn mà còn "giết chết "tình yêu của bạn . Anh ấy sẽ nghĩ sao khi trông thấy bạn " gầy còm ốm yếu " hoặc là "tăng cân " mất kiểm soát .

Cố gắng để làm thay đổi đối phương

Chúng ta thường cầu toàn và luôn đòi hỏi người yêu phù hợp với những "tiêu chuẩn " của mình .Nhưng cuộc đời thường không có gì trọn vẹn và hai người phải đìền vào những điểm khuyết cho nhau . Nếu bạn cứ cố gắng biến anh chàng hiền lành ít nói thành một " romantic lover " thì người đau khổ không ai khác,sẽ chính là bản thân của bạn khi bạn không đạt đuợc những điều mình mong đợi .

Giữ bực tức trong lòng

Ai cũng mong muốn hạnh phúc của mình được trọn vẹn và thường không cho phép mâu thuẫn , bất hòa xảy ra .Nhưng bạn hãy quan sát thật kỹ xung quanh mình . Thực tế không hề có những chuyện tình đẹp như mơ . Vì vậy đừng giữ những khó chịu , bực bội trong lòng chỉ để duy trì hạnh phúc .Bởi làm như vậy thì bạn đang tự giết bản thân và giết chết cả hạnh phúc của mình .Hãy nói những gì bạn thấy cần và hãy làm những gì khiến bạn thực sự hạnh phúc .

Lừa dối đối phương

Đây là nguyên tắc số một trong tình yêu và hôn nhân , đồng thời cũng là nguyên tắc mà nhiều người vi phạm nhất .Mặc dù chúng ta nhận thức được điều này nhưng dường như nói dối là một thói quen khó sửa nên nhiều người đánh mất hạnh phúc chỉ vì thói quen " vô hại " này .Trong tình yêu và hôn nhân , không có gì quan trọng bằng "thẳng thắn "và sự "chân thành ". Đừng cố gắng làm mình hoàn hảo trong mắt đối phương bằng những lời nói dối .

The family magazine

9GÓC GIA ĐÌNH ... Empty RE : GÓC GIA ĐÌNH Sun Oct 23, 2011 7:45 am

tnathy

tnathy

KHÓC CÓ LỢI HAY CÓ HẠI CHO SỨC KHOẺ ?

Nhiều người nghĩ rằng khóc là một cách giải tỏa bớt cho tinh thần và có thể giúp lấy lại cân bằng trong cảm xúc cho con người . Tuy nhiên , Thực tế có phải như vậy không ? Theo nghiên cứu mới đây của các nhà khoa học thuộc viện tâm lý học , trường Đại học SOUTH FLORIDA , khóc không có lợi cho sức khỏe như một vài người nghĩ vậy .Trái lại , nó chỉ có công dụng cải thiện tâm trạng đối với một số người , song lại gây ra mất tỉnh táo , minh mẫn ở phần lớn ở những người sau khi khóc . Nghiên cứu cho thấy : Sau khi khóc nồng độ TESTOSTERONE -HORMONE giới tính NAM trong cơ thể người phụ nữ bị giảm xuống nhanh chóng .

Hơn 97 phụ nữ Hòa Lan trong độ tuổi 18 _ 48 đã tình ngyuện tham gia cuộc nghiên cứu trên .Trong vòng 3 tháng ,những người này tổng cộng đã khóc tới 1.004 lần . Và kết quả được chính bản thân họ nhận định rằng sau khi trải qua trạng thái khóc lóc này : 61% trong số đó cho rằng : khóc không giúp họ cải thiện tâm trạng tốt hơn . Mặc dù nước mắt không khiến họ thêm đau buồn hay cảm thấy tồi tệ hơn , song việc khóc cũng chẵng giúp gì cho họ . 9% cho rằng : họ cảm thấy chán nản và buồn bã hơn sau khi khóc và 30% còn lại thì :họ cảm thấy thỏa mái hơn sau khi khóc .

Theo GS . Rottenberg - người đứng đầu nhóm nghiên cứu trên , khóc không mang tính cách gạt sạch đi những đau buồn hay căng thẳng về mặt thể chất , hay tinh thần cho con người .Những người cảm thấy thỏa mái hơn sau khi khóc thực ra cũng không nhận được tác dụng gì tốt hơn mà đó chẳng qua là do cảm giác được hỗ trợ , an ủỉ do những người xung quanh mang lại cho họ khi thấy họ khóc .

(The Science news )

10GÓC GIA ĐÌNH ... Empty Re: GÓC GIA ĐÌNH ... Sat Sep 24, 2011 7:26 am

ptnthuy

ptnthuy

Còn cãi nhau thế mà hạnh phúc vì cả hai còn quan tâm đến cảm xúc và suy nghĩ của nhau .
Món gia vị này nên nếm vừa đủ thì thức ăn cuộc đời sẽ ngon hơn . Laughing

11GÓC GIA ĐÌNH ... Empty GÓC GIA ĐÌNH ... Wed Sep 21, 2011 11:04 am

tnathy

tnathy

CÃI NHAU ĐỂ HÔN NHÂN THÊM ... HẠNH PHÚC !

Một nhà khoa học Đức đã nghiên cứu và đưa ra kết luận rằng , không phải chỉ có những câu nói ngọt ngào và những cử chỉ âu yếm mới là cách " hâm nóng " hôn nhân .

Thông thường trong 3 năm đầu , đời sống vợ chồng tương đối hòa thuận và ít xảy ra mâu thuẫu .Tuy nhiên , khoảng thời gian sau 3 năm được cho là khoảng thời gian nhạy cảm và dễ xảy ra xung đột .

Cãi cọ , bất đồng quan đìểm đôi khi cũng mang lại tác dụng tốt .

Nhà khoa học Đức , Mr DAVID , cho rằng ,nếu vợ chồng biết cách" lợi dụng " sự cãi cọ mà đìều hòa cuộc sống hôn nhân thì đây sẽ là loại "gia vị "làm tăng sự viên mãn .

"Khi bạn cãi nhau một lần , bạn nên tìm cơ hội để khen ngợi đối phương gấp 5 lần . Điều này không chỉ làm cho đối phương "hạ nhiệt "mà đó là sự cân bằng tâm lý , giúp cho đối phương cảm thấy rằng mình có giá trị , đó cũng là cách để cũng cố tình yêu ".

Cũng thông qua nghiên cứu này , ông DAVID đưa ra vài gợi ý giúp cho những cãi vã trở nên nhẹ nhàng hơn :

-Giận dỗi ,hờn ghen để thêm "gia vị "cho tình yêu giữa hai người . Tuy nhiên không được quá đà .Nếu sau khi hai người xảy ra cãi cọ , nhận thấy mình sai thì hãy xin lỗi đối phương đầy thành ý , để đối phương nghĩ rằng bạn không hề có ý muốn nói những đìều khiến cả hai cùng buồn như thế .

- Khi cãi nhau , tuyệt đối tránh để cho bố mẹ hoặc họ hàng hai bên biết chuyện . Hơn nữa , không nên buông lời cãi nhau trước mặt người ngoài vì điều này chạm đến lòng tự ái của bạn hoặc anh ấy .

-Sau khi bình tĩnh trở lại , hai người có thể nói chuyện với nhau một cách thẳng thắn trên quan đìểm" cái gì đúng " chứ không phải ai đúng.

-Không nên làm tình hình trở nên quá căng thẳng , nếu đối phương tỏ ra nhượng bộ và có thành ý làm lành thì tốt nhất là bạn nên có thái độ hợp tác .

-Không nên đập vỡ đồ đạc trong lúc cãi nhau .

-Đôi chút giận hờn sẽ tạo ra điều mới lạ thu hút cả hai người . Tuy nhiên ,phải biết tạo ra sự giận hờn như thế nào là vừa đủ, giống như tạo ra khoảng cách vừa đủ cho hai người ham muốn được chạm vào nhau .

ELLE MAGAZINE .

Sponsored content

Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]